Kiến thức

Cường độ điện trường trong trạm điện có điện áp từ 220 kV trở lên

QUAY VỀ

XEM NỘI DUNG LIÊN QUAN TIẾP THEO

Cường độ điện trường trong trạm điện có điện áp từ 220 kV trở lên

Ngày hỏi:11/07/2018

 An toàn điện

 Công trình điện lực

Cường độ điện trường trong trạm điện có điện áp từ 220 kV trở lên được quy định như thế nào để đảm bảo an toàn? Chào Ban biên tập, tôi là Hoàng Anh, tìm hiểu quy định của pháp luật về an toàn đối với thiết bị điện và công trình điện lực, có thắc mắc tôi muốn nhờ Ban biên tập giải đáp và cung cấp thông tin giúp, cụ thể là: Cường độ điện trường trong trạm điện có điện áp từ 220 kV trở lên được quy định như thế nào để đảm bảo an toàn? Có văn bản nào quy định về vấn đề này không? Mong sớm nhận được phản hồi.

    Bạn đang xem: Cường độ điện trường trong trạm điện có điện áp từ 220 kV trở lên

    Nội dung này được

    Ban biên tập Thư Ký Luật

    tư vấn như sau:

    • Các hành vi vi phạm về thiết bị điện và công trình điện lực

    • /
    • Yêu cầu chung về an toàn trong phát điện, truyền tải, phân phối điện

    • /
    • Việc huấn luyện an toàn điện được quy định như thế nào?

    • /tu-van-phap-luat/tai-nguyen–moi-truong/cac-hanh-vi-vi-pham-ve-thiet-bi-dien-va-cong-trinh-dien-luc-251030

    • Cường độ điện trường trong trạm điện có điện áp từ 220 kV trở lên quy định tại

      Điều 7 Nghị định 14/2014/NĐ-CP

      hướng dẫn Luật điện lực về an toàn điện, cụ thể như sau:

      1. Cường độ điện trường tại khu vực có người thường xuyên làm việc phải đảm bảo yêu cầu không được vượt quá 5 kV/m.

      2. Trường hợp cường độ điện trường lớn hơn quy định tại Khoản 1 Điều này thì phải áp dụng quy định về thời gian cho phép làm việc trong một ngày đêm như sau:

      a) Khi người lao động không sử dụng thiết bị phòng tránh tác động của điện trường, thời gian làm việc tại nơi có điện trường được quy định trong bảng sau:

      ờng độ điện trường E (kV/m)

      5

      8

      10

      12

      15

      18

      20

      20

      ³25

      Thời gian cho phép làm việc trong một ngày đêm (phút)

      Không hạn chế

      480

      255

      180

      130

      80

      48

      30

      10

      0

      Cường độ điện trường có trị số khác trong bảng thì tính thời gian cho phép làm việc bằng (50/E – 2) giờ.

      b) Khi người lao động sử dụng thiết bị phòng tránh tác động của điện trường thì thời gian làm việc được thực hiện theo hướng dẫn của nhà chế tạo thiết bị.

      3. Đơn vị sở hữu, quản lý vận hành trạm điện thực hiện đo, lập bản đồ cường độ điện trường trên toàn bộ diện tích mặt bằng trạm và niêm yết tại phòng điều khiển trung tâm của trạm.

      Bản đồ cường độ điện trường cần được lập lại khi trạm điện có một trong những thay đổi ở phần mang điện từ 220 kV trở lên như sau:

      a) Thay đổi phạm vi bố trí trang thiết bị;

      b) Thay đổi khoảng cách giữa các vật mang điện;

      c) Giảm khoảng cách từ vật mang điện đến mặt đất.

      Trên đây là nội dung câu trả lời về cường độ điện trường trong trạm điện có điện áp từ 220 kV trở lên. Để hiểu rõ và chi tiết hơn về vấn đề này bạn có thể tìm đọc và tham khảo thêm tại Nghị định 14/2014/NĐ-CP.

      Trân trọng.

    Người đã chia sẻ

    QUAY VỀ

    XEM NỘI DUNG LIÊN QUAN TIẾP THEO

    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT

    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem

    Căn cứ pháp lý của tình huống này

    để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:


    • An toàn điện:

      Phân tích từ khóa

      • Việc huấn luyện an toàn điện được quy định như thế nào?

      • Yêu cầu chung về an toàn trong phát điện, truyền tải, phân phối điện

      • Các hành vi vi phạm về thiết bị điện và công trình điện lực

      • An toàn đối với thiết bị điện và công trình điện lực được quy định như thế nào?

      • Bồi thường đối với cây trong và ngoài hành lang bảo vệ an toàn đường dây dẫn điện trên không

    • Công trình điện lực:

      Phân tích từ khóa

      • Việc huấn luyện an toàn điện được quy định như thế nào?

      • An toàn đối với thiết bị điện và công trình điện lực được quy định như thế nào?

      • Khoảng cách cây trong hành lang bảo vệ an toàn đường dây dẫn điện trên không

      • Điều kiện để nhà ở, công trình xây dựng được tồn tại trong hành lang bảo vệ an toàn đường dây dẫn điện trên không có điện áp đến 220 kV

      • Hành lang bảo vệ an toàn trạm điện được quy định như thế nào?


    Chuyên mục: Kiến thức

    Related Articles

    Trả lời

    Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

    Back to top button