Khoảng cách tối thiểu giữa hai điểm đấu nối vào quốc lộ là bao nhiêu?

QUAY VỀ

XEM NỘI DUNG LIÊN QUAN TIẾP THEO

Khoảng cách tối thiểu giữa hai điểm đấu nối vào quốc lộ là bao nhiêu?

Ngày hỏi:23/05/2017

 Giao thông đường bộ

 Hạ tầng giao thông đường bộ

 Quốc lộ

Khoảng cách tối thiểu giữa hai điểm đấu nối vào quốc lộ là bao nhiêu? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi tên là Lê Anh Nhân, hiện đang sinh sống và làm việc tại Tp.HCM. Tôi đang tìm hiểu về vấn đề khoảng cách tối thiểu giữa hai điểm đấu nối vào quốc lộ nhưng chưa tìm được văn bản hướng dẫn. Vì vậy, tôi muốn hỏi khoảng cách tối thiểu giữa hai điểm đấu nối vào quốc lộ là bao nhiêu? Văn bản nào quy định vấn đề này? Mong nhận được câu trả lời từ Ban biên tập. Tôi xin chân thành cám ơn Ban biên tập Thư Ký Luật. (nhan***@gmail.com)   

    Bạn đang xem: Khoảng cách tối thiểu giữa hai điểm đấu nối vào quốc lộ là bao nhiêu?

    Nội dung này được

    Ban biên tập Thư Ký Luật

    tư vấn như sau:

    • Đường nhánh đấu nối vào quốc lộ được quy định ra sao?

    • /
    • Đường nhánh đấu nối vào quốc lộ bao gồm những gì?

    • /
    • Hồ sơ đề nghị cấp phép thi công công trình đường bộ đối với quốc lộ đang khai thác là gì?

    • /tu-van-phap-luat/xay-dung–do-thi/duong-nhanh-dau-noi-vao-quoc-lo-duoc-quy-dinh-ra-sao-185219

    • Khoảng cách tối thiểu giữa hai điểm đấu nối vào quốc lộ được quy định tại

      Điều 21 Thông tư 50/2015/TT-BGTVT

      hướng dẫn Nghị định 11/2010/NĐ-CP về quản lý và bảo vệ kết cấu hạ tầng giao thông đường bộ như sau:

      1. Khoảng cách tối thiểu giữa hai điểm đấu nối vào quốc lộ quy định tại điểm khoản 1 Điều 20 của Thông tư này nằm trong khu vực nội thành, nội thị: căn cứ vào quy hoạch đô thị, khoảng cách giữa các điểm đấu nối xác định theo quy hoạch giao thông đô thị đã được cơ quan có thẩm quyền về quy hoạch đô thị phê duyệt

      2. Khoảng cách tối thiểu giữa hai điểm đấu nối vào quốc lộ quy định tại điểm khoản 1 Điều 20 của Thông tư này nằm ngoài khu vực nội thành, nội thị:

      a) Khoảng cách giữa các điểm đấu nối liền kề được xác định theo cấp quy hoạch của đoạn tuyến dọc theo quốc lộ, cụ thể như sau: đối với tuyến đường cấp I, cấp II không nhỏ hơn 5.000 mét, đối với đường cấp III không nhỏ hơn 1.500 mét, đối với đường cấp IV trở xuống không nhỏ hơn 1.000 mét;

      b) Đối với các tuyến quốc lộ có dải phân cách giữa, có đủ quỹ đất để xây dựng làn chuyển tốc (phương tiện qua nút giao chỉ rẽ phải), khoảng cách giữa các điểm đấu nối liền kề dọc theo một bên tuyến được xác định theo cấp quy hoạch của đoạn tuyến dọc quốc lộ, cụ thể như sau: đối với tuyến đường cấp I, cấp II không nhỏ hơn 2.000 mét, đường cấp III trở xuống không nhỏ hơn 1.000 mét;

      c) Trường hợp khu vực có địa hình mà hành lang an toàn đường bộ bị chia cắt như núi cao, vực sâu, sông, suối và các chướng ngại vật khác không thể di dời được khoảng cách giữa hai điểm đấu nối phải được cơ quan nhà nước có thẩm quyền chấp thuận.

      3. Khoảng cách tối thiểu giữa hai cửa hàng xăng dầu liền kề (tính từ điểm giữa của cửa hàng) đấu nối đường dẫn ra, vào quốc lộ phải bảo đảm khoảng cách tối thiểu giữa hai điểm đấu nối được quy định tại khoản 1, khoản 2 Điều này, đồng thời phải bảo đảm khoảng cách tối thiểu giữa hai cửa hàng xăng dầu, như sau:

      a) Trong khu vực nội thành, nội thị: đối với tuyến đường có dải phân cách giữa, khoảng cách giữa hai cửa hàng xăng dầu liền kề cùng phía dọc theo mỗi bên tuyến quốc lộ không nhỏ hơn 1.000 mét; đối với tuyến đường không có dải phân cách giữa, khoảng cách giữa hai cửa hàng xăng dầu liền kề dọc theo mỗi bên của đoạn tuyến quốc lộ không nhỏ hơn 2.000 mét;

      b) Ngoài khu vực nội thành, nôi thị: đối với đường có dải phân cách giữa, có đủ quỹ đất để xây dựng làn chuyển tốc (phương tiện qua nút giao chỉ rẽ phải), khoảng cách giữa hai cửa hàng xăng dầu liền kề cùng phía dọc theo mỗi bên của đoạn quốc lộ không nhỏ hơn 6.000 mét; đối với tuyến đường không có dải phân cách giữa, khoảng cách giữa hai cửa hàng xăng dầu liền kề dọc theo mỗi bên của đoạn tuyến quốc lộ không nhỏ hơn 12.000 mét.

      4. Đối với cửa hàng xăng dầu được quy hoạch ở lân cận hoặc trùng với điểm đấu nối của đường nhánh khác, phải điều chỉnh để tại vị trí đó chỉ tồn tại một điểm đấu nối theo hướng ưu tiên điểm đấu nối của công trình có trước hoặc sử dụng chung.

      Trên đây là nội dung tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về khoảng cách tối thiểu giữa hai điểm đấu nối vào quốc lộ. Để hiểu rõ chi tiết hơn về điều này bạn nên tham khảo thêm tại Thông tư 50/2015/TT-BGTVT.

      Trân trọng!

    Người đã chia sẻ

    QUAY VỀ

    XEM NỘI DUNG LIÊN QUAN TIẾP THEO

    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT

    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem

    Căn cứ pháp lý của tình huống này

    để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:


    • Giao thông đường bộ:

      Phân tích từ khóa

      • Đường nhánh đấu nối vào quốc lộ được quy định ra sao?

      • Đường nhánh đấu nối vào quốc lộ bao gồm những gì?

      • Hành lang chồng lấn giữa đường bộ và đường sắt là gì?

      • Sử dụng, khai thác phạm vi bảo vệ kết cấu hạ tầng giao thông đường bộ là gì?

      • Công trình thiết yếu bao gồm những gì?

    • Hạ tầng giao thông đường bộ:

      Phân tích từ khóa

      • Đường nhánh đấu nối vào quốc lộ được quy định ra sao?

      • Đường nhánh đấu nối vào quốc lộ bao gồm những gì?

      • Các trường hợp tạm dừng thu giá dịch vụ sử dụng đường bộ

      • Trách nhiệm của Trạm trưởng trạm thu giá dịch vụ sử dụng đường bộ

      • Việc xây dựng trạm thu giá dịch vụ sử dụng đường bộ được quy định như thế nào?


    • Quốc lộ:

      Phân tích từ khóa

      • Đường nhánh đấu nối vào quốc lộ được quy định ra sao?

      • Đường nhánh đấu nối vào quốc lộ bao gồm những gì?

      • Hồ sơ đề nghị cấp phép thi công công trình đường bộ đối với quốc lộ đang khai thác là gì?

      • Cấp phép thi công xây dựng công trình đường bộ đối với quốc lộ đang khai thác là gì?

      • Xây dựng công trình thiết yếu trên các tuyến quốc lộ được nâng cấp, cải tạo là gì?


    Chuyên mục: Kiến thức

    Related Articles

    Trả lời

    Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

    Check Also
    Close
    Back to top button